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“TAFIRI yateketeza dhana za uvuvi haramu’

Na Mathlas Marwa, MARA

ISI ya Utafiti wa -

Uvuvi Tanzania (TAFI-

RI), kupitia mradi ju-

- muishi wa jamii katika
usimamizi wa uvuvi kwenye
ardhioevu ya Mara imeteket-
eza nyavu za uvuvi haramu zi-
lizosalimishwa na wavuvi zaidi

Akizungumza juzi wakat
wa hafla hiyo iliyowakutani-
sha wadau mbalimbali wa
ulinzi wa rasilimali za Mto
Mara, Mkurugenzi wa kituo
cha TAFIRI-Mwanza, ..Dk.
Baraka Sekadende, alisema
dhana hizo  halali za uvuvi
zimegharimu zaidi ya Sh. mil-

kampeni bado wapo wavuvi
wengine ambao wamekaidi
kusalimisha .nyavu haramu
kwa kuogopa kuwa endapo
wakizisalimisha watakamatwa
dhana ambayo sio ya kweli.
Kadhalika alisema ardhi
oevu ya Bonde la Mto Mara
lenye ukubwa wa kilometa 387

waelimisha madhara ya uvuvi
haramu pamoja na fursa mbal-
imbali zinazotolewa na serika-
Ii ikiwamo mikopo ya serikali
kuu ili kufanya uvuvi kuwa na
maslahi.

Ofisa Uvuvi Wilaya ya Rorya,
Godfrey Bwathondi, alisema
upande wa wilaya hiyo mto

ioni 14.6. za mraba inahitaji kuitunzana  huo una wavuvi 668 na 340 :
ya 51 kutoka wilayani Rorya “Baada ya kubaini kuwapo kuilinda kutokana na mion- wanatumia zana haramu za
mkoani hapa na kukabidhiwa  kwa shughuli za uvuvi haramu goni mwa ardhi oevu kubwa  uvuvi hivyo kuomba wadau
nyavu halali kwa ajili ya kuen-  uliokithiri kwa kushirikiana  kusini mwa jangwalaSahara.  kuendelea kushirikiana na : (T
deleza shughuli za uvuvi. na wafadhili wa mradi huu Mkuu wa wilaya hiyo, Juma  serikali kudhibiti  vitendo : ya
Uteketezaji wa nyavu hizo Darwin Initiative tukaanza  Chikoka alitoa siku 14 kwa wa- hivyo. ' ey
pamoja na utolewaji wa nyavu  kampeni iliyoenda sambamba  vuvi wote wanaojihusisha na “Hizi dhana zinauzwa hadi wa
halali umeongozwa na Mkuu na utolewaji wa elimu juu ya shughuli za uvuvi haramu hu- hapa kijijini kwa bei nafuu ma
wa Wilaya ya Rorya, Juma madhara ya uvuvi haramu na  susani ambao hawakusalimi- sasa ni vyema serikali kuan- len
Chikota, chini ya usimamizi kufanikiwa kupata idadi hii sha dhana zao kuzisalimisha zia ngazi za vijiji hadi wilaya wa
wa TAFIR], Mkoa wa Mwanza  ya wavuvi waliorejesha nyavu  kwa hiari kabla ya hatua kali kuweka jitihada kudhibiti na N
kwa ufadhili wa ShirikalaDar- zao na kukabidhiwa mpya zakisheria. = ' kutokomeza biashara hii ili doa
win Initiative la Uingerezakwa  ambazo ni halali,” alisema, Dk. Aidha, alimuagiza Ofisa dhana hizi zisipatikane ka- ilim
lengo la kuimarisha uhifadhi  Sekadende, Uvuvi wa wilaya hiyo kuandaa  bisa,” alisema Maendeka John, : lese
wa ardhioevu ya Mto Mara. Aidha, alisema licha ya vikao na wavuvi wote ili ku- mimoja wa wavuvi. ¢ hagp
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Mkuu wa Wilaya ya Rorya, Juma Chikota (mwenye suti ya bluu) akiongoza shughuli ya uteketezaji wa zana za uvuvi haramu
zilizokuwa zikitumika katika ardhi oevu ya Mto Mara na kusalimishwa kwa
kijiji cha Kwibuse wilayani Rorya. PICHA: MATHIAS MARWA

hlari hivi karibuni na wavuvi zaidi ya 50 katika
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Na Yohana Shida, Geita

WABARY LEO

Mizani kwenye minada ya mifugo ni lazima si hiari’ <

ODI ya Nyama Tanza-

nia imejipanga kupe-

leka mizani kwenye
minada kwa ajili ya kupima
mifugo kabla ya kuuzwa na
kununuliwa, ili thamani yake
iendane na uzito halisi wa

. mifugo hiyo.

Ofisa Mifugo kutoka Bodi
ya Nyama Tanzania - Kanda
ya Ziwa, Nemesius Muka-
laza alisema hayo juzi mjini

Geita katika kikao maalumu
cha watalaamu wa mifugo
kutoka halmashauri za kanda
ya ziwa.
Mukalaza alisema
hatua hiyo inalenga kuondoa
biashara ya makadirio na
kuepuka wanunuzi ama-
wauzaji husasani wafugaji
kuuza mifugo kwa hasara.
“Nimojawapo ya takwa
la kisheria kwamba ng’ombe
wauzwe kwa uzito, wa-
fanyabiashara wenzetu

K\

wamekuwa wakihangaika
sana kununua ng’ombe

kwa makadirio. Hii
inasababisha mfanyabiashara
akapata faida yule muu-

zaji au anayeuza ng’ombe .

‘akapata hasara ambaye

mara nyingi ndio mfugaji,”
Alisema mizani pia
itasaidia kupata ng’ombe
wanaostahili kuingia kwe-
nye machinjio kwa ajili ya
kuchinja lakini pia nyama

DY\

bora na salama inayokidhi

ubora wa kuingia kwenye

soko la ndani na nje ya nchi.
Mukalaza alizitaka

~ halmashauri kuongeza

usimamizi na uboreshaji
wa miundombinu kwenye
machinjio ili kuimarisha us-
alama na ubora wa nyama na
kupunguza hatari mlipuko
wa magonjwa kwa binad-
amu.

“Machinjio zetu nyingi
ambazo zinamilikiwa na

halmashauri nyingi nymgi
zinakosa vigezo vinavyo-
stahili, zina mapungufu
ambayo ni mengj yanayo-

punguza ubora wa nyama”,

alifafanua
Katibu Tawala Msaidizi

Uchumi na Uzalishaji mkoa

wa Geifa, Dk Elvis Msenya
alisema Geita ina mifugo
ipatayo milioni 6. 42 kati
yao ng’ombe ni milioni
1.1, mbuzi 497,000, kondoo
100,000 na punda 5,423.
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